Mua lại nhà ở xã hội cần những điều kiện gì?


Ông Nguyễn Khắc Khiển (Hà Nội) hỏi gia đình ông thuộc diện thu nhập thấp, hiện tại chưa có nên muốn mua lại thì có phải đóng thuế 2% tiền sử dụng đất không?

Mua lại nhà ở xã hội cần những điều kiện gì? - 1

Việc bán nhà ở xã hội phải đảm bảo quy định tại khoản 5, khoản 6 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP. Đồng thời, việc nộp tiền sử dụng đất khi bán nhà ở xã hội áp dụng đối với bên bán.

Về việc này, Cục Quản lý nhà và thị trường bất động sản (Bộ Xây dựng) cho biết, tại khoản 4 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội có quy định: “Kể từ thời điểm người mua, thuê mua nhà ở xã hội được phép bán nhà ở xã hội cho các đối tượng có nhu cầu thì ngoài các khoản phải nộp khi thực hiện bán nhà ở theo quy định của pháp luật, bên bán căn hộ nhà chung cư phải nộp cho Nhà nước 50% giá trị tiền sử dụng đất được phân bổ cho căn hộ đó; trường hợp bán nhà ở xã hội thấp tầng liền kề phải nộp 100% tiền sử dụng đất, tính theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành tại thời điểm bán nhà ở”.

Tại khoản 5 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP có quy định: “Trong thời hạn chưa đủ 5 năm, kể từ thời điểm trả hết tiền mua, thuê mua nhà ở xã hội, nếu bên mua hoặc thuê mua có nhu cầu bán lại nhà ở xã hội thì chỉ được bán lại cho Nhà nước (trong trường hợp thuê mua nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư) hoặc bán lại cho chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội (trong trường hợp mua, thuê mua nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngoài ngân sách) hoặc bán lại cho đối tượng được mua, thuê mua nhà ở xã hội theo quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở, với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân”.

READ  Thấp thỏm sống bên dinh thự khủng cơi nới nghìn m2 trái phép trên đỉnh đồi

Tại khoản 6 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP có quy định: “Đối với dự án nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì chủ đầu tư chỉ được bán sau thời gian tối thiểu là 10 năm kể từ khi hoàn thành bàn giao để cho thuê và chỉ được bán cho các đối tượng quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở, với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm”.

Như vậy, việc bán nhà ở xã hội phải đảm bảo quy định tại khoản 5, khoản 6 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP. Đồng thời, việc nộp tiền sử dụng đất khi bán nhà ở xã hội áp dụng đối với bên bán.

Theo Ninh Phan

Tiền phong

Nguồn: Báo Dân Trí

Đăng lại: https://multilifevn.com/
Xem thêm nhiều bài viết hơn tại: https://multilifevn.com/category/bat-dong-san

About admin

Check Also

Top Nhạc miễn phí làm Vlog thì hết ý – Cảnh đẹp thế giới (2) | Vu Raul

Chào mừng bạn đến với tin tức giải trí của multilifevn Dưới đây là nội …